Nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được không?

Việc mua bán nhà đất luôn là vấn đề được nhiều người quan tâm, Đặc biệt trong trường hợp nhà chưa hoàn công. Vậy nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được hay không? Bài viết dưới đây của Trường Lũy sẽ phân tích chi tiết vấn đề này, mời bạn đọc cùng theo dõi!

I. Cách nhận biết nhà đã hoàn công và chưa hoàn công 

       Để tránh xảy ra rủi ro khi mua bán nhà đất, việc xác định ngôi nhà đã hoàn công hay chưa là vô cùng quan trọng. Theo kinh nghiệm của các nhà đầu tư bất động sản lâu năm, có hai loại giấy tờ quan trọng giúp bạn có thể nhận biết được điều này là: Sổ hồng hoàn côngbản vẽ hoàn công.

  • Sổ hồng hoàn công là pháp lý khẳng định ngôi nhà đã được xây dựng và nghiệm thu đúng theo giấy phép xây dựng. Và sổ hồng hoàn công cũng chính là điều kiện để cấp lại sổ hồng chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất.
  • Bản vẽ hoàn công thể hiện chi tiết hiện trạng công trình sau khi thi công giúp xác minh chủ sở hữu đã tuân thủ quy định trong giấy phép xây dựng hay chưa.

Như vậy, Khách hàng có thể yêu cầu chủ nhà cung cấp hai loại giấy tờ này, Khách hàng có thể an tâm về tính pháp lý và tình trạng hoàn thiện của ngôi nhà trước khi quyết định mua nhà.

Nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được không?
Nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được không?

II. Trường hợp nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bị xử phạt không?

       Mặc dù Luật Nhà Ở không quy định thời hạn hoàn công nhà ở sau khi xây dựng, đồng nghĩa với việc nhà chưa hoàn công không bị xử phạt, nhưng điều này lại tiềm ẩn nhiều rủi ro pháp lý mà chủ sở hữu cần lưu ý:

  • Khó khăn trong giao dịch: Việc mua bán, chuyển nhượng hay thế chấp nhà chưa hoàn công sẽ gặp nhiều trở ngại do chưa đủ điều kiện pháp lý.
  • Không thể đăng ký hộ khẩu: Chủ sở hữu nhà chưa hoàn công sẽ không thể đăng ký hộ khẩu tại đó vì chưa đáp ứng đủ điều kiện về “chỗ ở hợp pháp”. Mặc dù có sổ hồng, nhưng việc chưa hoàn công khiến ngôi nhà chưa được công nhận là tài sản trên đất hợp pháp.

Trường hợp không cần thực hiện hoàn công:

  • Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai: Do nhà ở chưa được xây dựng nên chưa thể có Giấy chứng nhận.
  • Hoạt động liên quan đến nhà tình nghĩa, nhà tình thương: Thủ tục được đơn giản hóa để tạo điều kiện thuận lợi cho các hoạt động xã hội.
  • Giao dịch nhà ở, thuộc quyền sở hữu Nhà nước, nhà ở xã hội, nhà tái định cư: Do tính chất đặc thù, việc quản lý và giao dịch các loại nhà này tuân theo quy định riêng.
  • Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở: Không đổi chủ sở hữu nên thủ tục được đơn giản hóa.
  • Nhận thừa kế nhà ở: Quyền sở hữu được chuyển giao theo quy định của Luật Kế thừa.
  • Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại trong dự án đầu tư: Thủ tục đã được đơn giản hóa trong khuôn khổ dự án.

 

III. Nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được không?

       Mặc dù pháp luật không quy định cụ thể về việc mua bán nhà chưa hoàn công. Nhưng trên thực tế, khi mua bán loại hình bất động sản này tiềm ẩn nhiều khó khăn và rủi ro do vướng phải những quy định pháp lý sau:

Theo Điều 118 Luật Nhà Ở 2014, nhà ở muốn tham gia giao dịch bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Để được cấp Giấy chứng nhận, chủ sở hữu phải thực hiện thủ tục hoàn công, nhằm thể hiện rõ ràng hiện trạng nhà đất sau khi thi công.

Vì vậy, nhà chưa hoàn công sẽ không đủ điều kiện để thực hiện các giao dịch mua bán, chuyển nhượng một cách hợp pháp. Điều này gây khó khăn cho cả người mua và người bán, tiềm ẩn rủi ro về tranh chấp, lừa đảo.

Một số rủi ro khi mua nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng thường gặp:

  • Rủi ro về quyền sở hữu
  • Không thể công chứng nhà trên đất: Bạn chỉ có thể ký hợp đồng công chứng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, không thể sang tên nhà khi chưa hoàn công. Điều này khiến quyền sở hữu nhà của bạn không được pháp luật bảo vệ.
  • Rủi ro bị cưỡng chế tháo dỡ: Nếu ngôi nhà xây dựng trái phép, bạn có thể bị phạt hành chính, thậm chí bị cưỡng chế tháo dỡ, gây thiệt hại nặng nề về kinh tế.
  • Rủi ro về tài chính
  • Mất quyền đền bù khi Nhà nước thu hồi đất: Nhà chưa hoàn công không được công nhận là tài sản hợp pháp trên đất, do đó bạn sẽ không được đền bù thỏa đáng khi Nhà nước thu hồi đất.
  • Phát sinh chi phí hoàn công: Bạn sẽ phải gánh thêm chi phí để hoàn thiện thủ tục pháp lý cho ngôi nhà, bao gồm cả chi phí để điều chỉnh hiện trạng công trình (nếu có).

Để tránh những rủi ro pháp lý tiềm ẩn, hãy ưu tiên lựa chọn những bất động sản đã hoàn thiện thủ tục pháp lý, có đầy đủ giấy tờ.

Bài viết đã phân tích chi tiết về vấn đề “Nhà chưa hoàn công nhưng có giấy phép xây dựng có bán được không?” Nếu bạn cần tư vấn thêm về thủ tục hoàn công nhà ở, hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ kịp thời.

CÔNG TY TƯ VẤN XÂY DỰNG TRƯỜNG LŨY

Trụ sở chính: Số 29, đường số 2, khu Tái Định Cư Phú Hoà 11, khu phố 3, phường Phú Lợi, Tp. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương.

Chi nhánh 1: 538/8 Đường Lý Thường Kiệt, Phường 7, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh.

Chi nhánh 2: Số 29 Lê Văn Sỹ, Phường Hoà Minh, Quận Liên Chiểu, Thành phố Đà Nẵng. 

Mã số thuế: 3702010124

Email: xaydungtruongluy@gmail.com

Hotline: 0907 622 626 Mrs Nga

Website: tuvanxaydungtruongluy.com

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *