Những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở theo quy định mới

Thuế xây dựng nhà ở là một trong những khoản chi phí đáng kể mà người dân phải đối mặt khi xây dựng tổ ấm của mình. Tuy nhiên, theo quy định mới có những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở, mang đến cơ hội tiết kiệm chi phí đáng kể cho người dân. Vậy những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở là những trường hợp nào? Điều kiện để được miễn thuế là gì? Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về chính sách ưu đãi này và xem bạn có thuộc diện được miễn thuế hay không nhé!

I.  Quy định về thuế xây dựng nhà ở 

Công văn 3700/TCT/DNK của Tổng cục Thuế xây dựng nhà ở là khoản thuế bắt buộc mà chủ nhà phải nộp cho nhà nước khi xây dựng nhà. Đối tượng phải thực hiện đăng ký và thống kê khai nộp thuế là cá nhân, tổ chức có hoạt động xây dựng. Nơi nộp thuế là cơ quan thuế ở địa phương đăng ký xây dựng công trình. 

Vì vậy, khi chủ nhà tiến hành xây dựng nhà ở một địa phương nào đó, chủ nhà cần tuân thủ đăng ký, kê khai và nộp thuế cho cơ quan thuế tại địa phương. 

Những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở theo quy định mới
Những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở theo quy định mới

II. Những loại thuế, chi phí cần phải nộp khi xây dựng nhà ở 

2.1 Thuế GTGT, thuế thu nhập của cá nhân

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân thuê thầu xây dựng:

  • Đối tượng nộp

Các tổ chức, cá nhân có hoạt động xây dựng bắt buộc đăng ký, kê khai và nộp thuế bao gồm (thuế thu nhập cá nhân, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế giá trị gia tăng) với cơ quan thuế.

  • Phương pháp tính thuế

Phương pháp tính thuế được thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 6 Thông Tư 40/2021/TT-BTC quy định nếu chủ thầu xây dựng tư nhân là cá nhân thì thực hiện nộp thuế theo phương pháp tính toán dựa trên từng lần phát sinh.

Chủ yếu nhà thầu xây dựng là cá nhân nên việc tính thuế, hồ sơ và thời gian nộp thuế trong nội dung bài này sẽ tuân theo quy định của phương pháp nộp thuế theo từng lần phát sinh.

  • Cách tính thuế theo phương pháp nộp thuế theo từng lần phát sinh
  • Tính thuế GTGT (Thuế giá trị gia tăng):

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT

  • Tính thuế TNCN (Thuế thu nhập cá nhân):

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN

  • Hồ sơ khai thuế và nơi nộp hồ sơ

– Hồ sơ khai thuế bao gồm: tờ khai thuế theo mẫu số 01/CNKD và các tài liệu kèm theo.

– Nơi nộp hồ sơ: Nộp tại Chi cục Thuế quản lý trực tiếp nơi cá nhân phát sinh hoạt động xây dựng.

– Thời hạn nộp hồ sơ là: Ngày thứ kể từ ngày sinh nghĩa vụ thuế, còn thời hạn nộp thuế là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai  thuế.

Trường hợp cá nhân hoặc gia đình tự xây dựng:

Theo hướng dẫn tại Công văn 3381/TCT-CS, Công văn 2010/TCT-CSCông văn 3077/TCT-CS, trường hợp cá nhân hoặc gia đình tự xây dựng, không thuê nhân công thuộc trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở như thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN). 

2.2 Lệ phí cấp giấy phép xây dựng

  • Lệ phí cấp giấy phép xây dựng nhà ở được áp dụng khi xây dựng nhà ở riêng lẻ có giấy phép xây dựng. 
  • Mức thu lệ phí khi cấp giấy phép xây dựng do Hội đồng nhân dân Tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương quy định và có thể dao động từ 50.000 đồng – 100.000 đồng cho một lần cấp, tùy theo khu vực.

2.3 Lệ phí trước bạ

  • Trường hợp phải nộp lệ phí trước bạ: Khi chủ nhà muốn đăng ký quyền sở hữu nhà ở, cần phải nộp lệ phí trước bạ.
  • Đối tượng nộp lệ phí trước bạ bao gồm: Chủ sở hữu nhà ở cần thực hiện nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp được miễn lệ phí trước bạ theo quy định.
  • Mức lệ phí trước bạ nhà ở: 

Lệ phí = Tỷ lệ % x (diện tích x giá 01 m x Tỷ lệ % chất lượng còn lại)

Trong đó: 

Giá 01 m: Giá thực tế xây dựng mới của từng cấp nhà, hạng nhà được quy định bởi Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (vui lòng tham khảo văn bản của từng tỉnh, thành phố để có dữ liệu tính toán).

– Đối với nhà mới xây xong, không cần nhân (x) với tỷ lệ % chất lượng còn lại.

III. Những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở 

Những trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở khi cá nhân hoặc hộ gia đình thuê nhà thầu xây dựng:

Theo công văn 3700/TCT về thu thuế đối đối với hoạt động xây dựng nhà ở tư nhân quy định như sau:

  • Theo Luật thuế thu nhập của doanh nghiệp, Luật Thuế giá trị gia tăng và các văn bản thi hành thì: Đối tượng nộp thuế GTGT và thuế TNDN là các cá nhân, tổ chức, có kinh doanh hàng hóa, được hoạt động sản xuất, dịch vụ.

Theo quy định trên, các cá nhân, tổ chức có hoạt động xây dựng phải đăng ký, kê khai và nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng với cơ quan thuế tại địa phương xây dựng công trình và nơi đăng ký kinh doanh.

Khi nhà thầu nhận khoán gọn công trình, họ sẽ phải kê khai và nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) trên toàn bộ giá trị công trình:

  • Trường hợp hộ gia đình tự mua vật liệu và tự tiến hành việc xây dựng, họ sẽ không phải tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
  • Trường hợp tổ chức xây dựng cho nhà ở tư nhân trong trường hợp tự thuê nhân công để xây dựng, thì vẫn phải nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT).

Từ những thông tin trên, chúng ta có thể thấy là khi thu nhập phát sinh, người dân sẽ phải thực hiện nghĩa vụ nộp thuế. Để xác định việc nộp thuế xây nhà ở có thể dựa trên các trường hợp sau:

  • Trường hợp tự khởi công xây dựng mà không thuê nhân công: Thuộc trường hợp miễn thuế xây dựng nhà ở.
  • Trường hợp tự mua vật tư xây dựng và tự thuê nhân công xây dựng riêng lẻ: Chủ nhà sẽ phải nộp thuế thay, bao gồm cả thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng.

Để nhận được tư vấn miễn phí về các dịch vụ giấy phép xây dựng từ Trường Lũy, bạn có thể liên hệ theo thông tin sau đây:

Hotline: 0907 622 626 Mrs Nga

Email: tuvanxaydungtruongluy@gmail.com

Website: tuvanxaydungtruongluy.com

Địa chỉ công ty: Số 29, đường số 2, khu Tái Định Cư Phú Hoà 11, khu phố 3, phường Phú Lợi, Tp. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương.

Hãy liên hệ ngay với Trường Lũy để nhận được sự tư vấn tốt nhất cho nhu cầu của bạn!

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *